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Mheshimiwa Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais Mstaafu wa Awamu ya 

Nne, pamoja na Mheshimiwa Mama Salma Kikwete (Mb);  

Mheshimiwa Mussa Azan Zungu (Mb.), Naibu Spika wa Bunge la 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

Waheshimiwa Mawaziri mliopo mkiongozwa na Mheshimiwa Mohamed 

Mchengerwa (Mb), Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo; 

Mheshimiwa Amos Makala, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam; 

Dkt. Ally Hussein Laay, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Benki 

ya CRDB; 

Ndugu Abdulmajid Nsekela, Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB; 

Waheshimiwa Mabalozi na Wakuu wa Mashirika ya Kimataifa mliopo; 

Viongozi wote wa Chama na Serikali; 

Menejimenti na Wafanyakazi wote wa Benki ya CRDB; 

Profesa Mohamed Janabi, Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Moyo ya 

Jakaya Kikwete;  

Bi. Brenda Msangi, Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya CCBRT;  

Viongozi wa Taasisi mbalimbali; 

Wageni wetu wote kutoka nchi za Nje; 

Wadau wote waliofanikisha mbio hizi ambao ni pamoja na Taasisi ya 

Sanlam, Clouds Media na Taasisi ya Bima ya Strategis; 

Washiriki wote wa Mbio hizi za hisani; 

Ndugu Wanahabari, Wageni waalikwa, Mabibi na Mabwana 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania……CRDB Marathon 2022 oyee!! 

Awali ya yote, namshukuru mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya njema kuweza 

kushiriki kwenye Mbio hizi za hisani za mwaka huu 2022 zijulikanazo kama CRDB 

Marathon 2022. Kwa niaba ya Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na watanzania wote, napenda kuwakaribisha 

wageni wote kutoka nje ya nchi waliokuja kushiriki nasi. We warmly welcome to 

Tanzania all our guests from other countries who have come to join us in this 

gracious event.  
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Nimefurahi sana kuona mwitikio mkubwa wa wananchi na wadau wengi kushiriki 

mbio hizi za hisani. Hii inadhihirisha kukubalika kwa mbio hizi na pia utayari wa 

wananchi pamoja na wadau mbalimbali kuwa sehemu ya suluhisho katika utatuzi 

wa changamoto zilizopo kwenye jamii yetu. Hivyo, sisi kama viongozi wa Serikali 

hatuna budi kuwashukuru na kuwaunga mkono. Asanteni sana. 

 

Waheshimiwa Viongozi wote mliopo 

Wananchi na Wageni Waalikwa; 
 

Kipekee kabisa, naomba nikushukuru sana Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya 

CRDB, Bwana Abdulmajid Nsekela kwa kunialika kuja kushiriki katika Mbio hizi. 

Aidha, naupongeza Uongozi mzima wa Benki ya CRDB, wanahisa, Bodi ya 

Wakurugenzi, Wadhamini, Wafanyakazi wa Benki hii pamoja na wadau wote 

waliohusika kuandaa na kufanikisha mbio hizi muhimu sana. Nawashukuru kwa 

dhati Benki ya CRDB kwa ubunifu huu wa kuandaa mbio hizi za hisani, CRDB 

Bank Marathon, ambazo zinafanyika kwa mwaka wa tatu mfululizo kwa 

mafanikio, huku mkizidi kushirikisha wadau mbalimbali kuchangia fedha za 

kusaidia maeneo yenye uhitaji mkubwa katika jamii yetu. Nimependa sana kuona 

watanzania wengi pamoja na wageni marafiki zetu, mmejitokeza kuchangia 

watoto wetu ili waweze kupata huduma za upasuaji wa moyo kupitia ushiriki 

wenu kwenye CRDB Bank Marathon. Hivi sasa, Taasisi yetu ya Moyo ya Jakaya 

Kikwete inaweza kuhudumia watoto 250 hadi 300 kwa mwaka ambayo ni sawa 

na asilimia 10 tu ya mahitaji yote ya nchi kwa mwaka. Gharama za upasuaji na 

kuhudumia mtoto mmoja ni kati ya Shilingi milioni mbili (2,000,000) hadi Shilingi 

milioni kumi na moja (11,000,000) ikitegemea ukubwa wa tatizo. Mtakubaliana 

na mimi kuwa gharama hizi ni za juu sana kwa Mtanzania wa kawaida. Kwa 

takwimu zilizopo, hadi kufikia mwezi Juni mwaka huu 2022, Hospitali imekuwa na 

wagonjwa takribani 750 ambao wanahitaji kufanyiwa upasuaji mkubwa na 

mdogo wa moyo. Hii inadhihirisha ni kwa kiasi gani fedha hizi mnazochangia 

zinahitajika sana. 

Nimefurahishwa pia na uamuzi wa CRDB Bank kutumia Marathon ya mwaka huu 

kuchangisha fedha kwa ajili ya akina mama wenye ujauzito hatarishi ili wapate 

huduma stahiki katika Hospitali ya CCBRT ambayo ni mdau mkubwa wa Serikali 

kwenye kuboresha utoaji huduma za mama na mtoto. Ijapokuwa kwa sasa 

hakuna takwimu maalum kuonesha idadi ya wanawake wenye ujauzito hatarishi, 

sisi sote ni mashahidi kuwa miaka ya hivi karibuni kumekuwa na uhitaji mkubwa 

wa huduma za dharura kwa mama mjamzito katika kipindi cha ujauzito au 

kujifungua. Tumeshuhudia kinamama wengi pamoja na watoto wakipoteza 
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maisha kutokana na mimba hatarishi. Changamoto kubwa kwenye upatikanaji wa 

huduma hii ni upungufu wa watalaam wenye sifa stahiki katika ngazi zote za 

huduma nchini hususan kwenye huduma za afya ngazi ya msingi. Hivyo 

michango yenu itaokoa maisha ya kinamama wengi pamoja na watoto wao. 

Asanteni sana. 

 

Waheshimiwa Viongozi wote mliopo 

Wananchi na Wageni Waalikwa; 
 

Mbio hizi za hisani zinatupatia nafasi nyingine sisi upande wa Serikali kushirikiana 

na wadau, taasisi na sekta binafsi katika kutafuta suluhu ya changamoto 

mbalimbali kuhusu upatikanaji wa huduma za jamii hapa nchini. Benki ya CRDB 

imekuwa mstari wa mbele katika utoaji wa huduma za fedha na misaada ya 

kijamii. Mbali na kutengeneza fursa za ajira, biashara na ujasiriamali, kupitia 

mbio hizi za hisani, Benki ya CRDB imeweza kutoa takriban Shilingi bilioni 1 

kusaidia wananchi wa kipato cha chini kupata matibabu katika Taasisi ya Moyo 

ya Jakaya Kikwete. Aidha, fedha hizo pia zimewezesha uanzishwaji wa kituo cha 

kisasa cha taarifa na huduma kwa wagonjwa katika Taasisi ya Saratani ya Ocean 

Road. Kadhalika, fedha hizo pia zimetumika katika uhifadhi na utunzaji wa 

mazingira yetu kupitia kampeni ya “Pendezesha Tanzania”. Tunawapongeza sana 

sana Benki ya CRDB pamoja na wachangiaji wote kwa jitihada hizi njema. 

 

Waheshimiwa Viongozi, Wananchi na Wageni Waalikwa; 
 

Mazoezi ya mwili ni muhimu sana kwa afya njema. Aidha, maendeleo ya nchi 

yetu yanahitaji nguvukazi yenye afya njema. Hata hivyo, Watanzania wengi, 

hususan wanaoishi mijini, wanakabiliwa na hali ya uzito uliozidi (overweight). 

Inasikitisha kuona kuwa vijana wengi siku hizi wanapoteza maisha kutokana na 

magonjwa yasiyo ya kuambukiza kama vile kisukari na shinikizo la damu; 

magonjwa ambayo kwa kiasi kikubwa husababishwa na mtindo wa maisha, ulaji 

usiofaa na kutofanya mazoezi mara kwa mara. Nafurahi kupitia mbio hizi, Benki 

ya CRDB mnaelimisha watanzania juu ya kutunza afya, uwepo wa magonjwa 

yasiyoambukizwa, jinsi ya kuyatambua, kujikinga pale inapowezekana na 

upatikanaji wa tiba. Nawasihi sana hata baada ya leo, muendelee kuhimiza 

watanzania wote kuishi maisha yanayofuata misingi ya afya bora, kuendelea 

kufanya mazoezi pamoja na kuwa na bima ya afya. Aidha, napenda kuwasihi 

watanzania wenzangu, utaratibu wa kufanya mazoezi uwe ni wa kudumu kwa 

kila mmoja ili kujiepusha na maradhi na pia kujipunguzia sisi wenyewe pamoja 
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na Serikali mzigo mkubwa wa gharama za matibabu ya magonjwa yanayoweza 

kuepukika kwa kufanya mazoezi mara kwa mara.  
 

Ndugu Viongozi, Wageni waalikwa, Mabibi na Mabwana 

Uamuzi wa Benki ya CRDB kusajili mbio hizi Kimataifa ni mzuri kwa sababu 

unatoa fursa kwa wanariadha wetu kufikia muda wa kukimbia unaotambulika 

Kimataifa na hivyo kuwawezesha kushiriki mbio za kimataifa. Ni uamuzi ambao 

pamoja na faida nyingine, umesaidia pia kuziba hilo ombwe lililokuwepo katika 

tasnia yetu ya michezo. Tunawashukuru na kuwapongeza sana. Kupitia mbio hizi 

sasa tutaungana na “Kili marathon” kupokea watalii wa kimichezo kutoka nchi 

mbalimbali ambao pamoja na kukimbia, watapata pia fursa ya kuona vivutio vya 

utalii vilivyopo nchini pamoja na fursa za biashara na uwekezaji. Napenda 

niwahakikishie kuwa Serikali itaendelea kuwaunga mkono na kushirikiana nanyi 

ili kuhakikisha hiki mlichokianzisha kinaleta tija zaidi katika tasnia ya michezo na 

hata kiuchumi pia. 

 

Waheshimiwa Viongozi wote mliopo 

Wananchi na Wageni Waalikwa; 
 

Pamoja na mafanikio mengi tuliyoyapata kupitia Mbio hizi za CRDB Marathon, 

bado kuna changamoto nyingi zinazoikumba jamii yetu. Naomba nitumie fursa 

hii, kutoa rai kwenu Benki ya CRDB pamoja na taasisi nyingine za kifedha, wadau 

wa maendeleo, taasisi za umma na sekta binafsi kuisaidia Serikali kupambana na 

changamoto zifuatazo: 

Jambo la kwanza, ambalo ningependa kusisitiza hapa ni kuhusu lishe. Kufanya 

mazoezi ni jambo jema lakini haitoshi. Ni lazima pia kula chakula bora na cha 

kutosha chenye virutubisho ambavyo ni msingi wa afya njema. Lakini kiuhalisia 

hali ya Afya na Lishe miongoni mwa Watanzania hususan baadhi ya akina mama 

wajawazito na watoto chini ya umri wa miaka mitano bado sio ya kuridhisha. Hii 

ina maana kuwa, tusipochukua hatua, baada ya miaka kadhaa tutakuwa na Taifa 

lenye nguvukazi ya watu wenye uwezo mdogo wa kufikiri na tija ndogo katika 

kazi za aina zote! Hivyo naomba nitumie fursa hii kutoa wito kwenu Benki ya 

CRDB, mabenki mengine na taasisi mbalimbali nchini kusaidiana na Serikali kutoa 

elimu ya lishe kwa jamii yetu pamoja na kuhamasisha kufanya mazoezi kama hivi 

leo.  
 

Jambo la pili, ambalo ningependa mtupie jicho, ni kuhusu kusaidia watoto 

wanaozaliwa kabla ya wakati (Watoto Njiti). Ijapokuwa tatizo hili hutokea bila ya 
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sababu maalum (spontaneous delivery), lakini wakati mwingine husababishwa na 

ujauzito wa mapacha, magonjwa ambukizi na magonjwa ya muda mrefu kama 

kisukari na shinikizo la juu la damu. Hapa nchini, takwimu zinaonesha kuwa, kwa 

mwaka, watoto laki mbili (200,000) huzaliwa kabla ya wakati na kati ya hao 

takribani watoto elfu tisa mia tano (9,500) hufariki ndani ya kipindi cha mwaka 

mmoja baada ya kuzaliwa. Hii ni sawa na asilimia 4.75 ya watoto wote 

wanaozaliwa kabla ya wakati. Serikali inaendelea kuboresha na kuimarisha 

huduma za watoto njiti, lakini katika vituo vyetu vya kutolea huduma za afya 

bado kuna upungufu wa vifaa tiba vya kusaidia watoto hawa. Hivyo, naomba 

kutoa wito kwenu pamoja na taasisi nyingine, kushirikiana na Serikali kukabiliana 

na changamoto hii. Aidha, nawaomba pia muwekeze katika kutoa elimu ya afya 

ya uzazi hasa vijijini ili kukabiliana na ongezeko la watoto njiti katika jamii yetu. 

 

Waheshimiwa Viongozi wote mliopo 

Wananchi na Wageni Waalikwa; 
 

Jambo la Tatu, ni suala la mabadiliko ya tabianchi duniani na uhifadhi wa 

mazingira. Suala la mazingira ni mojawapo ya vipaumbele muhimu vya Serikali 

ya Awamu ya Sita. Serikali inatambua na kupongeza mchango wa Sekta binafsi, 

pamoja na wadau katika kuunga mkono juhudi za kukabiliana na mabadiliko ya 

tabianchi na kutunza na kuhifadhi mazingira hapa nchini. Hata hivyo, pamoja na 

juhudi zote, bado tatizo ni kubwa. Mbali na ongezeko la gesijoto kutokana na 

shughuli za viwandani, mabadiliko ya tabianchi na uchafuzi wa mazingira 

huchangiwa kwa kiasi kikubwa na shughuli za binadamu, yaani tabiawatu, kama 

kukata miti hovyo; kuchoma misitu; kutupa takataka hovyo kwenye vyanzo vya 

maji na nchi kavu; kilimo cha kuhamahama; ujenzi holela; na ufugaji usiozingatia 

tija. Hapa nchini tumeshuhudia madhara ya mabadiliko ya tabianchi ikiwa ni 

pamoja na ukame wa muda mrefu, mvua zisizotabirika, na hata kusababisha 

kutoweka kwa mazingira asilia. Athari hizi pia zinaleta changamoto kwenye 

uzalishaji katika sekta zetu za kilimo, uvuvi pamoja na ufugaji. Ili kukabiliana na 

changamoto hii, hatuna budi kutunza mazingira yetu kwa kupendezesha miji 

yetu na kufanya usafi; kulinda vyanzo vya maji; kulinda misitu na kupanda miti 

kwa wingi ili kupunguza ongezeko la Hewa Ukaa, na hivyo kuongeza upatikanaji 

wa hewa safi.  
 

Nafahamu Benki ya CRDB imekuwa ikishirikiana kwa karibu na Ofisi yangu 

ambayo ina jukumu la kusimamia utunzaji na uhifadhi wa mazingira hapa nchini. 

Tunawashukuru na kuwapongeza sana! Hivyo, naomba nitumie fursa hii 

kuzisihi taasisi nyingine za kifedha na wadau wengine kuunga mkono juhudi hizi 
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hasa katika kuhamasisha, kukuza uelewa na kujenga uwezo wa jamii na taasisi 

mbalimbali katika kuhifadhi mazingira yetu. Serikali inaendelea na kampeni kote 

nchini kujanisha na kupendezesha miji yetu. Sasa natoa wito kwenu, mtuunge 

mkono. Kwa kufanya hivyo mtachangia juhudi za Serikali katika kukabiliana na 

mabadiliko ya tabianchi na pia kutekeleza mikataba ya kimataifa kama Mkataba 

wa Kyoto (Kyoto Protocol) 2005; na Mkataba wa Paris (Paris Agreement, 2015). 

Nina imani kwamba tukiunganisha nguvu zetu, hili linawezekana. 

Jambo la nne na la mwisho, kama mtakumbuka, wakati wa uzinduzi wa 

Jengo la Makao Makuu ya Benki ya CRDB, Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania alisisitiza na kuzitaka taasisi za kifedha nchini 

kuiwezesha sekta binafsi ishiriki katika kilimo, hasa cha umwagiliaji ambacho 

ndiyo kipaumbele cha Serikali kwa mwaka huu wa fedha. Nawapongeza Benki ya 

CRDB kwa kuitikia wito na kuwa wa kwanza kutoa kwa wakulima mikopo ya riba 

nafuu ya asilimia 9 pamoja na kushirikiana na Wizara ya Kilimo kuweka 

miundombinu ya umwagiliaji katika mashamba ya kimkakati yaliyoandaliwa 

katika mikoa mbalimbali. Nafahamu pia mnawawezesha wajasiriamali, 

wamachinga pamoja na wale walio katika makundi maalum kupata elimu ya 

biashara zao, mikopo nafuu pamoja na kuwatafutia masoko. Hili ni jambo jema 

na la kupongezwa. Napenda nitoe rai kwa taasisi nyingine za fedha kuiga mfano 

huu na kumuunga mkono Mheshimiwa Rais. Aidha, ninazitaka tena benki zetu 

kuangalia tena uwezekano wa kupunguza zaidi riba ya mikopo ili kuwawezesha 

wananchi kukopa na kurejesha mikopo yao kwa wakati. Naamini bado 

inawezekana kupunguza. 
 

Ndugu Viongozi, Wageni waalikwa, Mabibi na Mabwana 

Napenda nihitimishe hotuba yangu kwa kuwapongeza kwa mara nyingine tena 

Benki ya CRDB kwa mafanikio yaliyopatikana kutokana na Mbio hizi na pia 

utendaji wa Benki kwa ujumla.  Mafanikio haya yote yanaashiria uwepo wa 

mazingira mazuri ya kiutendaji na mahusiano thabiti ya kibiashara.  

Mwisho, naomba kuwakumbusha pia wananchi wote kuwa tarehe 23 Agosti 

2022 ni siku ya Sensa ya Watu na Makazi. Nawaomba wananchi wote tujitokeze 

kuhesabiwa na kutoa kila aina ya ushirikiano utakaohitajika kufanikisha zoezi hili 

muhimu kwa mipango ya maendeleo ya Taifa letu.  

 

Mungu Ibariki Tanzania. 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 


